ನಂಬಿದವರನ್ನು ಕೈ ಬಿಡೋದಿಲ್ಲ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಈ ಕಾಮಧೇನುವೇ ಸಾಕ್ಷಿ, ತನ್ನ ಮಾಲಿಕನಿಗೆ ಹೆಸರು ಆದಾಯ ಎರಡನ್ನೂ ತಂದುಕೊಟ್ಟಿದೆ!!

0
376

Kannada News | kannada Useful Tips

ದಾಖಲೆ ಬರೆದ ಕಾಮಧೇನು..!

ಹೈನುಗಾರಿಕೆ ಲಾಭದಾಯಕ ಕೃಷಿ. ರೈತರ ಬಾಳನ್ನು ಹಸನಾಗಿಸುವ ಹೈನುಗಾರಿಕೆ ಕೃಷಿಗೆ ಈಗಾಗಲೇ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಒತ್ತು ಕೊಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ರೈತರು ಸಹ ಇತರೆ ಕೃಷಿಗಿಂತ ಸುಲಭ ಮತ್ತು ಅತಿ ಲಾಭದಾಯಕ ಹೈನುಗಾರಿಕೆ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಒಂದು ಸೀಮೆ ಹಸು ದಿನಕ್ಕೆ 20 ರಿಂದ 30 ಲೀಟರ್ ಹಾಲು ಕೊಡುತ್ತೆ. ಇದರಿಂದ ರೈತನಿಗೆ ಲಾಭವಿದೆ. ಆದರೆ ಇಲ್ಲೊಂದು ಹಸು 50 ಲೀಟರ್ ಹಾಲು ತೊಡುತ್ಚೆ ಅಂದ್ರೆ ನಂಬ್ತೀರಾ.. ನಂಬಲೇ ಬೇಕು..

ಹೌದು.. ಕೊಲಾರದಲ್ಲಿ ಶ್ರೀನಿವಾಸ್ ಎಂಬುವರಿಗೆ ಸೇರಿದ ಹಸು ದಿನಕ್ಕೆ 50 ಲೀಟರ್ ಹಾಲು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಈ ಮೂಲಕ ದಾಖಲೆ ಸೃಷ್ಟಿಸಿ ಶ್ರೀನಿವಾಸ್ ಅವರಿಗೆ ಹೆಸರು ತಂದುಕೊಟ್ಟಿದೆ.

ಶ್ರೀನಿವಾಸ್ ಹಸುಗಳ ವ್ಯಾಪಾರಿ. ಕಳೆದ ಆರು ತಿಂಗಳ ಹಿಂದೆಯಷ್ಟೆ ಒಂದೂವರೆ ಲಕ್ಷ ರೂ. ನೀಡಿ ಈ ಹಸುವನ್ನು ಖರೀದಿಸಿದ್ದರು. ಸೀಮೆ ಹಸುಗಳನ್ನು ತಂದು ಲಾಭಕ್ಕೆ ಮಾರುವುದು ಇವರ ಕಸುಬು.. ಹೀಗಿದ್ದರೂ ಈ ಹಸುವಿನ ಮೇಲೆ ಶ್ರೀನಿವಾಸ್ ರಿಗೆ ಪ್ರೀತಿ ಜಾಸ್ತಿ.

ಕಳೆದ ವಾರ ಗುಂಜೂರಿನಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಹಾಲು ನೀಡುವ ಹಸುಗಳ ಸ್ಪರ್ಧೆ ನಡೆಯಿತು. ಇದರಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯದ ವಿವಿಧ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಿಂದ ಸುಮಾರು 19 ಹಸುಗಳು ಸ್ಫರ್ಧೆಯಲ್ಲಿದ್ದವು. ಈ ಹಿಂದೆ ನಡೆದ ಸ್ಫರ್ಧೆಯಲ್ಲಿ ಹಸುವೊಂದು 47 ಲೀಟರ್ ಹಾಲು ನೀಡಿ ದಾಖಲೆ ಸೃಷ್ಟಿಸಿತ್ತು. ಆದರೆ ಈ ಬಾರಿಯ ಸ್ಫರ್ಧೆಯಲ್ಲಿ ಶ್ರೀನಿವಾಸ್ ಅವರಿಗೆ ಸೇರಿದ ಹಸು 49.70 ಲೀಟರ್ ಹಾಲು ನೀಡಿದೆ. ಈ ಮೂಲಕ ಹಿಂದೆ 47 ಲೀಟರ್ ಹಾಲು ನೀಡಿದ್ದ ಹಸುವಿನ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಅಳಿಸಿಹಾಕಿ ಹೊಸ ದಾಖಲೆ ಬರೆದಿದೆ.

ಇನ್ನು  ಏಳು ಲಕ್ಷಕ್ಕೆ ಈ ಹಸುವನ್ನು ಕೊಡುವಂತೆ ಬೇಡಿಕೆ ಇಟ್ಟಿದ್ದರೂ ಕೊಟ್ಟಿಲ್ಲ ಶ್ರೀನಿವಾಸ್.  ಈ ಕಾಮಧೇನುವಿಗೆ ಹತ್ತು ಲಕ್ಷ ನೀಡಿದರೂ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲ್ಲ. ಈ ಹಸು ನಮ್ಮ ಮನೆಯ ಬೆಳಕು. ಇದನ್ನು ಮಗುವಿನಂತೆ ಸಾಕುತ್ತಿದ್ದೇವೆ.  ದಿನಕ್ಕೆ 50 ಲೀಟರ್ ಹಾಲು ಡೈರಿಗೆ ಹಾಕಿದರೆ ತಿಂಗಳಿಗೆ 45 ಸಾವಿರ ಹಣ ಬರುತ್ತದೆ. ಈ ಹಸುಗೆ ಹಾಕುವ ಮೇವಿನ ದಿನದ ಅಷ್ಟು-ಇಷ್ಟು ಖರ್ಚು ತೆಗೆದರೂ ತಿಂಗಳಿಗೆ 30ಸಾವಿರ ಲಾಭ ತಂದುಕೊಡುತ್ತಿದೆ. ಈ ಸೀಮೆ ಹಸುಗೆ ದಿನಕ್ಕೆ 24 ಕೆಜಿ ಹಸಿರು ಹುಲ್ಲು, 12 ಕೆಜಿ ಕೃತಕ ಆಹಾರ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಒಂದು ಲೀಟರ್‌‌ ಹಾಲಿಗೆ ಅರ್ಧ ಕೆಜಿ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಆಹಾರ ನೀಡುವ ಕ್ರಮ ಅನುಸರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಅಂತಾರೆ ಶ್ರೀನಿವಾಸ್.

Also Read: ನಿಯತವಾಗಿ ಕಲ್ಲಂಗಡಿ ಹಣ್ಣು ತಿನ್ನೋದಕ್ಕೆ ಶುರು ಮಾಡಿದ್ದೇ ಆದರೆ, ಮಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ತಿನ್ನೋ ಪ್ರಮೇಯನೇ ಬರೋಲ್ಲ!!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here